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3 Mnyeti ahimiza uwekezaji
viwanda vya samaki

Victor Tullo, Mwananchi
mwananchipapers@mwananchl.co.tz

Dar es Salaam. Naibu Wazi-
ri wa Mifugo na Uvuvi, Alexan-
der Mnyeti amewataka wananchi
kufanya uwekezaji wa viwanda
vya kuchakata samaki ili kuongeza
mnyororo wa thamani katika sekta
hiyo.

Alisema hayo jana jijini hapa,
alipokuwa akifunga mafunzo ya
kuwajengea uwezo wataalamu wa
Taasisi ya Utafii wa Uvuvi Tan-
zania (Tafiri) kutumia data zito-
kanazo na tafiti za uvuvi ili kuleta
tija katika uchumi.

“Kwa sasa tunahamasisha watu
kuanza kufungua viwanda. Hatu-
wezi kusafirisha samaki kwenda
nje ya nchi, lazima tusafirishe
minofu ambayo imeshachakatwa
kwa ajili ya matumizi ya mlaji,”
alisema. 3

Alibainisha kwamba sekta hiyo
bado ina mchango mdogo katika
pato la Taifa, ikichangia takriban
asilimia zisizozidi saba.

Mtafiti na Kaimu Mkurugenzi wa
Utafiti na Uratibu, Dk Mary Kishe
alisema mafunzo hayo yalijikita
kwenye mambo makuu makubwa,
ikiwemo namna takwimu za kitafi-
ti zitakavyosaidia uendelevu wa
rasilimali za uvuvi.

“Pia tumeangazia ni namna gani
tutawashirikisha watunga sera na
wale wanaosimamia rasilimali za
uvuvi,” alisema Dk Kishe,

Aliongeza kuwa wameanga-
lia namna takwimu zitakavyotoa
uhalisia wa mchango wa sekta ya
uvuvi katika uchumi wa Taifa.

“Tumegundua baadhi ya upun-
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Alexander Mnyeti akizungumza wakati
wa kufunga mafunzo ya kuwajengea uwezo wataalamu wa Taasisi ya
Utafiti wa Uvuvi Tanzania (Tafirl), Jijini Dar es Salaam jana. Pichana
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gufu, tumebainisha na tumeona
umuhimu wa kuuziba,” alisema.

Aidha, alisema wamefanikiwa
kuwaonyesha washirika walio-
andaa mafunzo hayo, Shirika
la Chakula na Kilimo (FAO) na
Chuo Kikuu cha Duke cha nchini
Uingereza takwimu zilizopo na
umuhimu wake.

Naye, Ofisa Uvuvi Mkuu wa
Wizara ya Mifungo na Uvuvi,
Lilian Ibengwe alisema walianza
kufanya kazi na FAO tangu mwa-
ka 2017 na waliingia makubalia-

no ya kutekeleza mradi mdogo
unaolenga kutengeneza mpango
kazi wa kitaifa utakaoainisha
changamoto za wavuvi wadogo,
kuanzisha jukwaa la kina mama
wavuvi na kuanzisha dawati la
jinsia wizarani.

“Hayo yote tulifanikiwa kute-
keleza na ndipo FAO walipoamua
kufanya kazi na Tanzania na tuk-
achaguliwa kuwa miongoni mwa
nchi duniani zitakazoangazia
mchango wa wavuvi wadogo,”
alisema Ibengwe.

“Kwa sasa
tunaha-
masisha
watu
kuanza
kufungua
viwanda.
Hatuwezi
kusafirisha
samaki
kwenda
nje ya nchi,
lazima
tusafirishe
‘minofu
ambayo
imesha-
chakatwa.
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